ต่วนอิสกันดาร์ ดาโต๊ะมูลียอ
อาจจะแปลกตาหากเราเห็นถึงคณะจุฬาราชมนตรีซึ่งเป็นผู้นำสูงสุดของพี่น้องมุสลิมไทยได้เข้าร่วมแสดงความเสียใจในงานศพพระครูพิทักษ์ธรรมศาสน์ (สงวน สาครโว) อดีตเจ้าคณะอำเภอจะนะ เจ้าอาวาสวัดกาญจนาวาส ตำบลบ้านนา อำเภอจะนะ จังหวัดสงขลา เมื่อวันที่ ๕ พฤษภาคม ๒๕๖๓ ที่ผ่านมา
.
แต่หากเราย้อนไปศึกษาวิถีชีวิตของสังคมในอดีตนั้น ภาพเหล่านี้กลายเป็นสิ่งปกติทั่วไป ที่มิตรภาพไมตรีระหว่างผู้คนในสังคมนั้นไม่ได้มี “ศาสนา” หรือ “ความเชื่อ” มาแบ่งแยกผู้คนเป็นอริหรือตรงข้ามกัน
.
ทว่า…ศาสนาหรือหลักธรรมดังกล่าวนั้นกลับกลายเป็นแม่เหล็กให้ผู้รักในธรรม ร่วมให้ความสำคัญในหลักการการอยู่ร่วมกันอย่างสันติ แม้จะมีความแตกต่างมากน้อยเพียงใดก็ตาม
.
ก็คงจะมีผู้เขลาเท่านั้น ที่คิดว่าความแตกต่างทางศาสนาจะเป็นอุปสรรคในสันติสุขของสังคมได้ หรือไม่ก็ยังมิอาจบรรลุถึงธรรมความสัตย์ที่ว่า “มนุษย์ทั้งหลายย่อมต้องการความปลอดภัย”
.
และความปลอดภัยนั้นคือผลลัพธ์ของ “สันติสุข” มิใช่หรือ ?
ลองตรองกันดูนะจ๊ะ.
#PrinceAlessandro
#จุฬาราชมนตรี
หมายเหตุ
ในขณะมีกลุ่มชาวพุทธบางกลุ่ม(ที่สุดโต่ง)พยายามวาดภาพจุฬาราชมนตรีในทางที่เป็นภัยกับชาวพุทธในประเทศไทย
1,037 total views, 2 views today
More Stories
นักท่องเที่ยวชาวไทย มาเลเซีย และสิงคโปร์ สายทุเรียนเลิฟเวอร์ เช็คอินเทศกาลผลไม้และของดีเมืองเบตง
แม่ทัพภาค4 ส่งต่อจิตอาสาด้วยใจ ส่งมอบแด่พี่น้องเดือดร้อนในพื้นที่
ASEAN HALAL EXPO 2024 เปิดประตูการค้า ส่งเสริมผู้ประกอบการ การส่งออกสู่การค้าระหว่างประเทศ