ชาวไทยเชื้อสายจีน ในอ.เบตง จ.ยะลา ร่วมไหว้ขอพรต่อทวยเทพ รับวันเริ่มต้นปีใหม่ตามปฏิทินจีน ขณะที่นักท่องเที่ยวจากมาเลเซีย ทยอยเดินทางเข้ามาท่องเที่ยวในพื้นที่ช่วงเทศกาลตรุษจีนอย่างต่อเนื่อง
(10 ก.พ.67) ชาวไทยเชื้อสายจีน ในพื้นที่ อ.เบตง จ.ยะลา สวมใส่เสื้อผ้าสีแดง และชุดเสื้อผ้าสไตย์จีน ร่วมไหว้เทพเจ้าต้อนรับปีใหม่ตามปฏิทินจันทรคติ และไหว้เทพเจ้าตามประเพณีของชาวไทยเชื้อสายจีน บริเวณวงเวียนหอนาฬิกา ใจกลางเมืองเบตง เพื่อความเป็นสิริมงคลต่อตัวเองและครอบครัวให้มีโชค มีลาภ ปลอดโรค ปลอดภัย มีแต่ความเจริญรุ่งเรือง ก่อนที่จะมีพิธีเปิดงาน ตรุษจีน@เบตง แดนมังกร มหามงคล ซึ่งจัดขึ้นโดยเทศบาลเมืองเบตง เพื่อถ่ายทอด สืบสานวัฒนธรรม วิถีชีวิตชาวไทยเชื้อสายจีน สายเลือดมังกร กตัญญูรู้คุณเทวดา บรรพชนจากรุ่นปู่ย่า สู่รุ่นหลาน ซึ่งนอกจากมีการไหว้ตามประเพณีของขาวไทยเชื้อสายจีน แล้ว ยังมีการแสดงเชิดสิงโต เชิดมังกร แข่งขันวิ่งผลัด แข่งขันประกวดชุดจีนแฟนซี “คู่ซี้ต่างวัย หัวใจมังกร” การแข่งขันกินซาลาเปา และการประกวดร้องเพลงจีน ได้รับความสนใจจากนักท่องเที่ยวเข้ามาชมและร่วมกิจกรรมจำนวนมาก โดยมี นายสกุล เล็งลัคน์กุล นายกเทศมนตรีเมืองเบตง เป็นประธานในพิธีเปิดงาน
ขณะที่บรรยากาศในพื้นที่ อ.เบตง จ.ยะลา ในวันเที่ยวของเทศกาลตรุษจีนคึกคัก ตามจุดเช็คอินแหล่งท่องเที่ยวต่างๆเต็มไปด้วยผู้คนทั้งชาวอำเภอเบตง และนักท่องเที่ยวต่างพื้นที่ โรงแรมที่พักถูกจองล่วงหน้าแทบจะเกือบเต็มแล้วในช่วงเทศกาลตรุษจีนนี้ ส่วนที่ด่านตรวจคนเข้าเมืองเบตง นักท่องเที่ยวชาวจีนจากประเทศมาเลเซีย เริ่มทยอยเดินทางเข้าสู่อำเภอ เบตง อย่างต่อเนื่องเพื่อพาครอบครัวมาท่องเที่ยวเฉลิมฉลองเทศกาลตรุษจีน
30,883 total views, 2 views today
More Stories
นราฯ เปิด“โละ มาร์เก็ต ตาแงดูวอ” ตลาดสินค้ามือสอง หนุนการท่องเที่ยว เสริมเศรษฐกิจในชุมชน
ส่งมอบบ้านผู้ยากไร้ในโครงการซ่อมแซมบ้านให้ผู้ยากไร้ตามผังภูมิสังคมเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
รมว.ยุติธรรม รวมพลคนหลังกำแพงภาคใต้ เพื่อสร้างพื้นที่คืนสังคม