วันที่ 31 ม.ค. 65 ทางชมรมเพื่อนบัณฑิต 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ ได้ลงพื้นที่ บ้านกูแบรายอ หมู่4 ต.ละแอ อ.ยะหา จ.ยะลา
โดยมี นายมาซือลั่น ตายาลอ ประธาน ชมรมเพื่อนบัณฑิต พร้อมด้วย อับดุลหาดี เจ๊ะยอ ผู้สื่อข่าวยะลา ผู้ใหญ่บ้าน หมู่4 บ้านกูแบรายอ เยี่ยมเยียน 2 พี่น้องกำพร้าพ่อและแม่ ให้ขวัญและกำลังใจ พร้อมมอบทุนการศึกษาให้กับ นางสาวพาดีละห์ ลาเต๊ะ อายุ17 ปี กำลังศึกษาระดับมัธยมศึกษาตอนปลายปีที่5 โรงเรียนตาร์เบียตุลวาตัน
ด.ญ.นูรฮาซีกี ลาเต๊ะ อายุ12 ปี กำลังศึกษาระดับมัธยมตอนต้นปีที่1 โรงเรียนตาร์ตุลวาตัน อยู่บ้านเลขที่ 27/2 บ้านกูแบรายอ ม.4 ต.ละแอ อ.ยะหา ต.ยะลา อยู่บ้านตามลำพัง 2คนพี่น้อง สภาพบ้านเก่ามาก บ้านยกพื้นใช้สังกะสีเป็นหลังคาบ้าน หลังคาบ้านเสื่อมสภาพ เวลาฝนตกหลังคาบ้านก็รั่ว บ้านหลังนี้เคยอยู่พร้อมหน้าพร้อมตา เคยร่วมหลับนอนกับพ่อและแม่ด้วยกัน
สำหรับ นางสาวพาดีละห์ ลาเต๊ะ กับ ด.ญ.นูรฮาซีกี ลาเต๊ะ 2พี่สองกำพร้าพ่อและแม่ ขณะนี้ทั้ง2คน อยู่ในความดูแลของลุง ซึ่งลุงเองก็มีฐานะยากจนทำงานเช้ากินค่ำในยังต้องดูแลลูกอีก 5 คน ทุกวันนี้ลุงจะให้ความช่วยเหลือในเรื่องค่าใช้จ่ายเล็กๆน้อยๆ
ทั้งนี้ นาวสาวพาดีละห์ ลาเต๊ะ ขอบคุณชมรมเพื่อนบัณฑิตมาก ที่ไม่ถอดทิ้ง มาเยี่ยมเยียนให้กำลังใจพร้อมมอบทุนการศึกษา
# นางสาวพาดีละห์ ลาเต๊ะ 06-2504-7328 #
ภาพ/ข่าว
อับดุลหาดี เจ๊ะยอ จ.ยะลา
5,396 total views, 2 views today
More Stories
นราฯ เปิด“โละ มาร์เก็ต ตาแงดูวอ” ตลาดสินค้ามือสอง หนุนการท่องเที่ยว เสริมเศรษฐกิจในชุมชน
ส่งมอบบ้านผู้ยากไร้ในโครงการซ่อมแซมบ้านให้ผู้ยากไร้ตามผังภูมิสังคมเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
รมว.ยุติธรรม รวมพลคนหลังกำแพงภาคใต้ เพื่อสร้างพื้นที่คืนสังคม