วันนี้ 5 เมษายน 2566 ที่องค์การบริหารส่วนตำบลยะรม อำเภอเบตง จังหวัดยะลา นายเอก ยังอภัย ณ สงขลา นายอำเภอเบตง เป็นประธานพิธีเปิดงานโครงการจัดงานสานสัมพันธ์รอมฎอน ประจำปี พ.ศ.2566 ของ อบต.ยะรม และร่วมละศีลอดกับผู้นำ 4 เสาหลักในพื้นที่ เพื่อเสริมสร้างความสมานฉันท์ และสานสัมพันธ์อันดีของพี่น้องมุสลิม โดยมี ร.ต.อ.สิทธิพงศ์ เหมกุสุมา นายกองค์การบริหารส่วนตำบลยะรม คณะผู้บริหารองค์การบริหารส่วนตำบลยะรม หัวหน้าส่วนราชการ สารวัตรใหญ่สถานีตำรวจภูธรยะรม ท้องถิ่นอำเภอเบตง ผู้นำศาสนา ประชาชนในพื้นที่เข้าร่วม
ร.ต.อ.สิทธิพงศ์ เหมกุสุมา นายกองค์การบริหารส่วนตำบลยะรม กล่าวว่า ทุกปีในเดือนรอมฎอนซึ่งเป็นเดือนที่ 9 ตามปฏิทินทางจันทรคติของอิสลาม เป็นช่วงเวลาที่มุสลิมทั่วโลกประมาณ 1,500 ล้านคนทั้งชายหญิงที่พ้นวัยแห่งความเป็นเด็กแล้วจะต้องปฏิบัติหน้าที่ทางศาสนาที่สำคัญประการหนึ่งนั่นคือ การถือศีลอด ตามหลักการอิสลาม ซึ่งเป็นห้วงเวลาสำคัญทางศาสนาอิสลาม ที่พี่น้องชาวมุสลิมทั้ง จะได้ร่วมกันปฏิบัติศาสนกิจอันประเสริฐยิ่งอย่างสมบูรณ์ ตามหลักศาสนาที่ได้บัญญัติไว้ ด้วยการถือศีลอดด้วยจิตใจที่มั่นคง แน่วแน่ และอดทน อันเป็นการส่งพลังแห่งศรัทธาต่อองค์อัลลอฮ์ที่พี่น้องมุสลิมทุกคนนับถือ ได้โปรดประทานพรอันประเสริฐ ความสุขความเจริญก้าวหน้า และเป็นกำลังสำคัญในการพัฒนา ต.ยะรม อ.เบตง จ.ยะลา ให้มีความเจริญก้าวหน้าอย่างมั่นคงต่อไป
8,237 total views, 2 views today
More Stories
นราฯ เปิด“โละ มาร์เก็ต ตาแงดูวอ” ตลาดสินค้ามือสอง หนุนการท่องเที่ยว เสริมเศรษฐกิจในชุมชน
ส่งมอบบ้านผู้ยากไร้ในโครงการซ่อมแซมบ้านให้ผู้ยากไร้ตามผังภูมิสังคมเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
รมว.ยุติธรรม รวมพลคนหลังกำแพงภาคใต้ เพื่อสร้างพื้นที่คืนสังคม